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1.0
1.1

2.0
2.1
2.2

2.3

3.0

JINA

Jina la Chama litakuwa

SAU

MAKAO MAKUU YA CHAMA

Makao Makuu ya Chama yatakuwa Dar es Salaam

Patakuwa na Ofisi Ndogo ya Makao Makuu huko Zanzibar ambayo itaratibu shughuli za
Chama Tanzania Zanzibar.

Bendera: Bendera ya SAU itakuwa ya rangi ya Bluu bahari, mkanda mweusi katikati,
Nyeupe pembeni yenye nembo ya mkono wenye Vidole Vitano na maneno
yaliyoandikikwa SAU, Sauti ya Umma (People’s Voice

MADHUMUNI

Madhumuni ya Chama ni:-
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3.2
3.2

3.2.2

3.2.3

3.24

3.2:5

3.2.6

Kisiasa

Kukuza, kulinda na kutetea haki za binadamu katika misingi ya Tangazo ya Ulimwengu
na Haki za Binadamu na mikataba yote ya Kimataifa inayolinda haki hizo na inayofuatilia
mbalimbali ukandamizwaji wa watu katika misingi ya rangi, jinsia, kabila, dini au tabaka

Kuhakikisha kila mtu ana haki na uhuru wa kuabudu kwa minajili ya dini, madhehebu au
imani yoyote anayotaka, bila kuathiri amani na / au utulivu wa jamii.

Kuendeleza na kudumisha Demokrasia kwa kushirikisha vyama vingi vya siasa, kujenga
utamaduni wa demokrasia katika jamii kwa kutambua haki za wengi katika maamuzi na
pia kukubali haki za wachache kusikilizwa, kuheshimiwa na kulindwa na kukubali
ushindani huru wa haki na wa wazi katika uchaguzi.

Kuhakikisha kila mtu ana uhuru wa kwenda mahali popote ndani ya mipaka ya nchi na
kwamba anaweza kushirikiana na mtu yeyote ndani na nje ya nchi katika kuendeleza
maslahi halali ya washirika na kuwa kuna uhuru wa kukutana na kuandamana kwa amani
ili kuendeleza hayo maslahi.

Kudumisha uhusiano wa kirafiki wa mataifa duniani, Afrika na nchi jirani, kuyaheshimu
maazimio yote ya kimataifa kwa kulingana na kanuni zilizopo za kimataifa na Katiba ya
Umoja wa Mataifa.

Kiuchumi
Kukuza na kuimarisha uchumi wa nchi kwa kutumia rasilimali za nchi yetu kwa uwezo
walionao wananchi bila kuathiri uhuru wa Taifa na kuhakikisha kuwa jamii kwa ujumla
inanufaika.

Kujenga na kuimarisha uchumi wa soko huru, utakaoheshimu na kulinda haki na mali za
watu, biashara huru na sekta ya watu binafsi na pale inapobidi kutoa nafasi kwa sekta ya
Umma.

Kujenga na kuimarisha kilimo na ufugaji katika lengo la kutosheleza Taifa kwa chakula na
mazao ya biashara; kuboresha wakulima na wafugaji na kuendeleza sera ya kulinda
ardhi, maliasili na mazingira kwa manufaa ya wananchi.

Kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali za nchi ili zichangie kikamilifu katika pato la
Taifa.

Kujenga misingi ya ajira yva hali ya juu na kuongeza uwezo wa wananchi kujiajiri
wenyewe, na kuhakikisha kipato kinalingana na jasho au juhudi za muajiriwa.

Kutoa mkazo katika Utafiti, Sayansi na Teknolojia ili kuchochea mipango ya maendeleo
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3.2.8

3.3

3.3.1

3.3.2

3.3.3
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4.0

4.1
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4.6 Mwa

nchini kwa lengo la uzalishaji wa bidhaa kwa matumizi ya ndani na biashara ya nje.

Kuimarisha sekta ya usafiri na mawasiliano muhimu hususan, barabara, reli, bandari,
ndege, simu televisheni, radio, magazeti na njia zingine zozote za mawasiliano.

KIJAMII

Kuendeleza juhudi za kuhakikisha haki za wanawake na kuelimisha Umma ili kuondoa
fikra na mila potofu za ukandamizaji wa jinsia pamoja na kutekeleza makubaliano na
mikataba ya Kimataifa kuhusu haki za watoto.

Kuboresha, kutunza na kutoa huduma za jamii kwa mfano: Afya, Elimu na Usalama wa
Raia, kwa ajili ya kukuza hali ya maisha ya watu.

Kuhifadhi na kuboresha utamaduni wa Taifa ili kujenga hadhi na heshima ya Watanzania
na kuendeleza Nyanja zote za utamaduni, burudani, michezo, sanaa na historia ya nchi.

Kutoa huduma za kuridhisha kwa vikundi mbalimbali katika jamii hususani walemavu,
watoto na wazee ambao hawapo katika mkondo wa kujipatia kipato cha kutosheleza
mahitaji ya kawaida.

SURA YA PILI
MASHARTI YA UANACHAMA
Mwananchi yeyote aliyefikisha umri wa miaka 18 aliye na akili timamu anayekubali,
Madhumuni na Katiba ya Chama anaweza kuwa mwanachama. Mwanachama
anawajibika kuwa na kadi na kulipa ada kwa mujibu wa taratibu na kanuni
zitakazoamuliwa na chama.

HAKI ZA MWANACHAMA

Kila mwanachama anayo haki ya kuchagua na kuchaguliwa katika uongozi wa ngazi
yoyote katika chama.

Kutoa hoja za kusahihisha na kuweka sawa miongozo ya chama bila hofu wala upendeleo
kwa kupitia ngazi husika za chama.

Haki ya kujitetea mbele za vikao vya chama vitakavyohusika na madai yoyote dhidi yake.
Haki ya kukata rufaa kwa vikao vya juu asiporidhika na uamuzi wa vikao vya chini.

Kila mwanachama ana haki ya kushiriki kikamilifu katika shughuli na uongozi wa chama
na kueneza sera na program ya chama.

Kujielimisha juu ya masuala ya jamii, kuelewa matatizo ya watu, kiini chake na kujitahidi
kutafuta majibu ya matatizo hay kwa kushirikiana na wahusika.

WAJIBU WA MWANACHAMA

Kila mwanachama ana wajibu wa kutetea Haki za binadamu

Kupinga uonevu, dhuluma, rushwa, ubaguzi wa kila aina na matendo yanayoharibu
maadili ya utamaduni wa nchi yetu.

Kukuza moyo wa ushirikiano na kuthamini uamuzi wa pamoja na kuhudhuria vikao vya
chama vinavyomhusu.

Kutekeleza maagizo yote ya viongozi na vikao vya chama.

KUACHA UANACHAMA

Uanachama unaweza kukoma iwapo wmanachama atajiuzulu mwenyewe
Atafariki
Iwapo ataachishwa au kufukuzwa kwa mujibu wa Katiba, atakuwa na haki ya kujitetea

na kuomba rufaa Kamati Kuu.
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5.1.3
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5.1.5

5.1.6
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5:1.10
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5.1.16

51.17
5.1.18
51,19

5.1.20
5.1.21
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5.1.24
5.1.25
5.1.26
5.1.27
5.1.28

5.1.29

kitendo cha kujiunga na Chama kingine cha Siasa.

(ii) Bila kuathiri haki za mwanachama chini ya Sheria za nchi kitendo cha kumfukuza au
kumwachisha uanachama mwanachama yeyote kitachukuliwa na Kamati Kuu pekee
baada ya kupata mapendekezo kutoka ngazi za chini.

Mwanachama aliyeachishwa au kufukuzwa anaweza kurejea chamani kwa kuomba uanachama upya na
kuidhinishwa na Kamati Kuu.

SURA YA TATU

VIKAO VYA CHAMA

Tawi

Tawi linaweza kuanzishwa:

Ikiwa katika makazi ya vijijini, kuna wanachama wasiopungua 20 au

Tkiwa katika makazi ya mijini, kuna wanachama wasiiopungua 30

Vikao vya Tawi

Mkutano Mkuu wa Tawi

Mkutano wa Kamati ya Utendaji ya Tawi

Mkutano Mkuu wa Tawi

Mkutano Mkuu wa Tawi utahudhuriwa na wanachama wote kama wajumbe. Uhalali wa Mkutano
ni theluthi mbili ya wanachama.

Iwapo idadi haikupatikana kwenye Mkutano. Mwenyekiti ataaihirisha mkutano kwa muda wa
mwezi mmoja. Mkutano huu wa pili utaendelea iwapo wanachama wasiopungua nusu
watahudhuria ieleweke kuwa mwanachama ni lazima awe amelipia kadi yake kikamilifu wakati wa
mkutano.

Majukumu ya Mkutano Mkuu wa Tawi

Kuchagua Mwenyekiti wa Tawi

Kuchagua Mkurugenzi wa Tawi

Kuchagua Mkurugenzi Mwenezi wa Tawi

Kuchagua Mweka Hazina

Kuchagua Mwenyekiti wa Wanawake

Kuchagua Mwenyekiti wa vijana

Kuchagua wajumbe 5 wa Kamati Kuu ya Tawi

Kuchagua mjumbe 1 kuhudhuria Mkutano Mkuu wa Kata.

Kujadili wagombea uwenyekiti wa vijiji, vitongoji na mitaa na kuwakilisha mapendekezo yao kwa
mkutano mkuu wa kata kwa uamuzi wa mwisho.

Kujadili taarifa za Kamati Kuu ya Tawi na kutoa uamuzi au mwongozo wa utekelzaji wa taarifa
hiyo.

Kuzingatia na kutekeleza maagizo ya chama kutoa ngazi za juu.

Kujadili sera za chama zinazohusu maendeleo ya wananchi kwa jumla katika ngazi ya Tawi.
Mkutano Mkuu wa Tawi utafanyika siyo chini ya mara moja kwa mwaka chini ya uongozi wa
Mwenyekiti wa muda atakayechaguliwa miongoni mwa wajumbe kama Mwenyekiti wa Tawi
hawezi kuhudhuria.

Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Tawi.

Mwenyekiti wa Tawi

Mkurugenzi wa uenezi wa Tawi

Mweka hazina

Mwenyekiti wa shughuli za wanawake

Mwenyekiti wa shughuli za vijana

Wajumbe watano wa kuchaguliwa na Mkutano Mkuu wa Tawi

Diwani mwanachama anayoishi katika eneo la Tawi

Mwenyekiti — shughuli za wazee

(Kamati inaweza kumkaribisha Mbunge, Mwakilishi au Diwani wa Chama kuhudhuria na
kushiriki katika shughuli hata kama haishi katika eneo la Tawi lakini hatakuwa na haki ya
kupiga kura)

Shughuli za Kamati ya Utendaji ya Tawi
Ku leza shughuli za Chamag.za kila siku
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Kuandaa Mkutano Mkuu wa Tawi

Kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya Mwanachama

Kamati Kuu itakutana kama inavyohitaji lakini siyo chini ya mara moja kwa mwezi.

Uhalali wa Mkutano utakuwa nusu ya wajumbe mradi kati yao atakuwa Mwenyekiti au
Mkurugenzi.

Iwapo Mwenyekiti hawezi kuhudhuria wajumbe watamchagua mmoja wao kuwa Mwenyekiti wa
Mkutano huo.

Kata

Vikao vya Chama kwenye Kata

Mkutano Mkuu wa Kata.

Mkutano wa Kamati ya Utendaji ya Kata.

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata

Mwenyekiti wa Chama wa Kata

Mkurugenzi wa Chama wa Kata

Mkurugenzi wa Uenezi wa Kata

Mweka Hazina wa kata

Mwenyekiti wa wanawake na naibu wake.

Mwenyekiti wa vijana na naibu wake.

Wenyeviti na Wakurugenzi wote wa Matawi katika Kata hiyo

Mjumbe mmoja kutoka katika kila tawi.

Mbunge wa Chama anayewakilisha jimbo ambapo Kata hiyo imo endapo anaishi katika Kata hiyo.
Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wa Chama wanaoishi katika Kata hiyo

Diwani wa Chama katika kata hiyo.

Mwenyekiti wa Wazee na naibu wake

Shughuli za Mkutano Mkuu wa Kata

Kusimamia, kuongoza na kutathmini utendaji wa matawi yaliyoko kwenye Kata hiyo.
Kupokea, kujadili na kutoa miongozo ya kiutendaji na kupokea taarifa za kamati kuu za matawi
ya Kata hiyo.

Kubuni na kupendekeza sera za chama katika Kata

Kutekeleza sera na maagizo ya juu.

Kumchagua Mwenyekiti wa Chama wa Kata

Kumchagua Mkurugenzi wa Uenezi wa Kata

Kuwachagua wajumbe watano wa Kamati Kuu ya Kata.

Kuwachagua wenyeviti na manaibu wenyeviti wa wanawake na vijana

Kupiga kura na kuchagua wagombea uwenyekiti wa vijiji, vitongoji wa mitaa
Kujadili wagombea wa udiwani na kuwasilisha mapendekezo yao wilayani,
Kuchagua wajumbe 2 wa Mkutano Mkuu wa Wilaya

Halali ya Mkutano ni theluthi mbili za Wajumbe wote

Mkutano Mkuu wa Kata utakutana kwa kikao cha kawaida mara moja kwa mwaka.
Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Kata

Mwenyekiti wa Chama cha Kata

Mkurugenzi wa Chama wa Kata

Mkurugenzi wa Uenezi wa Kata

Mweka Hazina wa Kata

Mwenyekiti wa wanawake wa Kata

Mwenyekiti wea Vijana

Wajumbe watano waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Kata

Wabunge na wajumbe wa Baraza la wawakilishi wa chama wanaoishi katika Kata.
Diwani wa Chama katika kata hiyo.

Mwenyekiti wa wazee.

(Kamati inaweza kumkaribisha Mbunge au Mwakilishi wa Chama wa Wilaya ambako Kata hiyo iko hata
kama haishi katika Kata hiyo, lakini hatakuwa na haki ya kupiga kura).

Shughuli za Kamati ya Utendaji ya Kata

5.2.38

5.2.39 Kuratibu shughuli zote za chama katika Kata

5.2.40

Kuendesha shughuli zote za chama za kila siku

ujadili sera na mipango ya ma
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5.3.37
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Kuteua Mweka Hazina wa Kata

Kumteua Mkurugenzi wa Kata.

Kuamua kuhusu maombi ya wanachama waliokataliwa na Tawi. Kutafakari mapendekezo kutoka
Tawi kuhusu hatua za kinidhamu zilizochukuliwa na Tawi dhidhi ya mwanachama au wanachama.
Kuratibu shughuli za Matawi ya Chama

Kamati Kuu ya Kata itakutana siyo chini ya mara moja katika miezi mitatu (3)

Halali ya Mkutano isiwe chini ya nusu (1/2) ya wajumbe wote.

Iwapo Mwenyekiti hawezi kuhudhuria wajumbe watamchagua mmoja wao kuwa Mwenyekiti wa
Mkutano huo.

WILAYA

Vikao vya chama kwenye Wilaya

Mkutano Mkuu wa Chama wa Wilaya

Mkutano wa Kamati ya Utendaji ya Wilaya

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Wilaya

Mwenyekiti wa Chama wa Wilaya

Mkurugenzi na Naibu Mkurugenzi wa Chama Wilaya.

Mkurugenzi na Naibu Mkurugenzi wa uenezi wa Chama wa Wilaya

Mweka Hazina wa Wilaya

Mwenyekiti wa wanawake na naibu wake

Mwenyekiti wa Vijana na naibu wake

Mwenyekti na Wakurugenzi wote wa Kata katika Wilaya hiyo.

Wajumbe wa Wilaya anayehudhuria Mkutano Mkuu Taifa

Mbunge au Wabunge wa Chama wanaoishi au kuwakilisha Wilaya hiyo
Wajumbe wa Wilaya anayehudhuria Mkutano Mkuu Taifa

Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wa Chama wanaoishi au kuwakilisha Wilaya hiyo
Madiwani (wa Chama) wote wa Wilaya hiyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya miji na Halmashauri ya Wilaya (wa chama)

Shughuli za Mkutano Mkuu wa Wilaya

Kusimamia, kuongoza na kutathmini Utendaji wa Matawi na kaza za Wilaya

Kupokea, kujadili na kutoa mwongozo wa kiutekelezaji na kupokea taarifa za Kamati Kuu ya
Wilaya.

Kubuni na kupendekeza sera za chama kwa maendeleo ya jamii.

Kutekeleza sera na maagizo ya ngazi za juu za chama

Kutekeleza sera madhubuti za kuendeleza uhai wa chama katika Wilaya.

Kumchagua Mwenyekiti wa Chama wa Wilaya.

Kupendekeza jina la Mkurugenzi wa Wilaya Mkoani

Kumchagua Mkurugenzi wa uenezi wa Chama wa wilaya

Kuchagua wajumbe watano wa Kamati Kuu.

Kuchagua wajumbe wawili wa Mkutano Mkuu wa Mkoa

Kuchagua Mjumbe mmoja atakayehudhuria Mkutano Mkuu wa Taifa (National Conference)
kulingana na utaratibu wa chama

Kupiga kura na kuchagua wagombea udiwani.

Kutoa mapendekezo yao kuhusu mwanachama baina ya wanachama wanogombea Ubunge au
Ujumbe wa Baraza la Wawakilishi katika Wilaya hiyo na kuyawakilisha Mkoani kwa uamuzi wa kila
tawi. Uchaguzi huu utasimamiwa na Mjumbe kutoka Mkkoani au Taifa.

Halali ya Mkutano ni theluthi mbili ya wajumbe

Mkutano Mkuu wa Wilaya utakutana kwa kawaida mara moja kwa mwaka.

Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Wilaya ni:-

Mwenyekiti wa Chama wa Wilaya

Mkurugenzi na Naibu Mkurugenzi wa Chama wa Wilaya

Mkurugenzi wa Uenezi wa Chama

Mweka Hazina wa Chama

Mwenyekiti wa Wanawake

Mwenyekiti wa Vijana

Wajumbe watano waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Wilaya

Wabunge na wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wa chama wanaowakilisha Wilaya hiyo.
Mwenyekiti wa Wazee -
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Kuendesha shughuli za chama kila siku.
Kuratibu shughuli zote za chama Wilayani.
Kuandaa Mkutano Mkuu wa Wilaya ikiwa ni pamoja na kuchambua na kupeleka mkutano mkuu
majina ya wanachama wanaogombea ubunge au uiumbe wa Baraza la Wawakilishi Wilaya hiyo.
Kuteua mweka hazina na naibu Mkurugenzi wa Wilaya.

Kuamua kuhusu maombi ya wanachama waliokataliwa na kata. Aidha kutafakari mapendekezo
ya hatua ya kinidhamu ya kamati ya Utendaji ya kata na ikiona inafaa kupeleka mapendekezo
kwenye kamati ya Utendaji ya Mkoa

Kamati ya Utendaji itakutana kama inavyohitajika lakini siyo chini ya mara moja kwa miezi
mitatu.

Halali ya Mkutano ni nusu ya wajumbe.

Iwapo Mwenyekiti hawezi kuhudhuria wajumbe watamchangua mmoja wao kuwa Mwenyekiti wa
Mkutano huo.

MKOA

Vikao vya chama kwenye mkoa vitakuwa:

Mkutano Mkuu wa chama wa Mkoa.

Mkutano wa kamati ya Utendaji ya Mkoa.

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Mkoa:

Mwenyekiti wa Chama wa Mkoa.

Mkurugenzi na naibu Mkurugenzi wa chama wa Mkoa.

Wenyeviti na Wakurugenzi wa chama wa Wilaya.

Wajumbe wawili kutoka kila wilaya waliochaguliwa na mkutano Mkuu wa Wilaya

Mwakilishi wa Mkoa kwenye Mkutano Mkuu Taifa.

Mwenyekiti katika Halmashauri za Miji, Manispaa na Wilaya ambaye niii mwanachama.
Wabunde na wawakilishi wanachama kutoka Mkoa huo

Mweka Hazina wa Mkoa

Mkurugenzi na Naibu Mkurugenzi wa uenezi wa Mkoa.

Mwenyekiti wa wanawake na naibu wake.

Mwenyekiti wa vijana na naibu wake.

Shughuli za Mkutano Mkuu wa Mkoa

Kusimamia, kuongoza na kutathmini Utendaji wa Chama Mkoani.

Kupokea na kujadili taarifa za Kamati Kuu ya Mkoa na kutoa mwongozo wa kiutekelezaiji
Kubuni na kuratibu shughuli za chama mkoani

Kumchagua Mwenyekiti wa Chama wa Mkoa

Kupendekeza kwa Kamati Kuu majina ya Mkurugenzi wa Mkoa na Wakurugenzi wa Wilaya
Kumchagua Mkurugenzi wa uenezi wa chama wa Mkoa na Naibu wake.

Kumchagua Mjumbe mmoja kila Wilaya wa Kamati Kuu ya Mkoa

Kuwachagua wenyeviti na manaibu wenyeviti wa wanawake na vijana

Kumchagua Mjumbe mmoja atakayehudhuria Mkutano Mkuu wa chama wa Taifa.

Kupokea na kujadili mapendekezo ya wilaya juu ya wagombea Ubunge, Baraza la Wawakilishi
kwa kuzingatia mapendekezo ya wilaya na kutoa maamuzi ya mwisho baada ya kupata
uthibitisho wa Kamati Kuu.

Halali ya Mkutano ni theluthi mbili ya Wajumbe wa Mkutano.

Mkutano Mkuu wa Mkoa wa kawaida utakutana mara moja kila miaka miwili

Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa ni;

Mwenyekiti wa Chama wa Mkoa.

Mkurugenzi na Naibu Mkurugenzi wa Chama wa Mkoa

Wajumbe waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Mkoa mmoja kila Wilaya.

Mkurugenzi wa Uenezi na Naibu wake

Mweka Hazina

Mwenyekiti wa wanawake

Mwenyekiti wa Vijana

Mbunge au mwakilishi anayewakilisha Mkoa kwenye Bunge au Baraza la Wawakilishi

Mjumbe wa Mkoa anayehudhuria Mkutano Mkuu wa Taifa
Mwenyekiti — Wazee

Shughuli za Kamati ya Utendaji ya Mkoa.
Kuendesha shughuli zza kila siku

Kuratibu shughuli zote za Chama Mkoani

jadili sera na mipangoyaThama J
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Kuamua kuhusu maombi ya wanachama waliokataliwa na vikao vya chini. Aidha kutafakari
mapendekezo ya hatua za kinidhamu ya Kamati ya Utendaji ya Wilaya na ikiona inafaa kupelekea
mapendekezo kwenye Kamati Kuu ya Taifa.

Kumteua Mweka Hazina wa Mkoa.

Kamati ya Utendaji ya itakutana kama inavychitajika siyo chini ya mara moja kwa kila miezi mitatu.
Halali ya Mkutano ni nusu ya Wajumbe, Mwenyekiti au Katibu awepo.

Iwapo Mwenyekiti hawezi kuhudhuria, wajumbe watamchagua mmoja wao kuwa Mwenyekiti wa
mkutano huo.

TAIFA

Mwenyekiti Taifa na Katibu Mkuu ndic viongozi wakuu wa chama, Makamu Mwenyekiti Taifa atakaimu
Unyekiti kama Mwenyekiti hayupo.

Vikao vya chama kwenye Taifa vitakuwa

Mkutano Mkuu wa Chama

Kamati Kuu ya Chama

Sekretarieti ya Kamati Kuu

Hakutakuwa na Baraza Kuu la Chama. Shughuli zake zitafanywa na Kamati Kuu. Mkutano mkuu wa
chama utafanyika kila baada ya miaka saba na utaitishwa na Mwenyekiti Taifa ya kwa kushauriana na
Katibu Mkuu,

Wajumbe wa Mkutano Mkuu

Mwenyekiti wa Chama

Makamu Wenyekiti wa Chama Zanzibar na Bara

Katibu Mkuu wa Chama

Manaibu Makatibu Wakuu Zanzibar na Bara.

Wakuu wote wa Kurugenzi Makao Makuu na Wasaidizi wao

Wenyeviti wa Mikoa

Wakurugenzi wa Mikoa (Makatibu)

Wajumbe wanne (wawili kutoka Zanzibar na wawili kutoka Bara) walioteuliwa na Kamati Kuu,

Wajumbe wanne wa fani mbalimbali walioteuliwa na Kamati Kuu.

Mjumbe mmoja kutoka kila Wilaya

Wenyeviti wote wa Wilaya

Wakurugenzi wote wa Wilaya (Makatibu)

Wabunge na Wawakilishi wa Chama na madiwani

Wajumbe wawili kutoka kila Jumuiya ya Chama waliochaguliwa na Mkutano Mkuu.

Shughuli za Mkutano Mkuu wa Chama wa Taifa:

Kutunga na kubadilisha, inapobidi Katiba ya Chama.

Kusimamia, kuongoza na kutathimini sera za chama kitaifa.

Kumchagua Mwenyekiti wa Chama — Taifa na Makamu wake Bara na Zanzibar.

Kupokea, kujadili na kutoa uamuzi au mwongozo wa kiutekelezaji kuhusu taarifa ya Kamati Kuu au kikao
kingine cha Taifa, Mkoa, Wilaya, Kata au Tawi.

Kubuni na kupanga utekelezaji wa maendeleo ya Chama kitaifa.

Kuidhinisha ilani (manaifesto) ya chama kutokana na mapendekezo ya Kamati Kuu ya Chama.

Kujadili na kuteua wagombea Urais wa Jamhuri ya Muungano na Makamu wake wa Urais wa Zanzibar.
Kusikiliza na kutoa uamuzi wa mwisho unachusu rufaa zitakazowakilishwa na Kamati Kuu ya Chama.
Uhalali wa Mkutano Mkuu ni theluthi mbili ya wajumbe wa Mkutano. Mkutano wa Taifa wa chama
utaitishwa kila baada ya miaka saba (7) isipokuwa inapotokea dharura. Wajumbe wa Mkutano Mkuu
wanaweza kupungua kutokana na uwezo wa fedha wa chama kwa kuzingatia uwiano wa mikoa.
Mikutano Mikuu ya ngazi zote inaweza kuidhinisha Kamati ya Utendaji katika ngazi husika kushughulikia
kwa niaba ya shughuli maalumu ya shughuli zake na kamati husika shughuli hizo zitafanywa hivyo
isipokuwa ngazi ya Taifa zitashughulikiwa na Kamati Kuu.

Mikutano maalumu ya Chama ya Taifa

Mkutano Mkuu Maalumu wa chama utaitishwa na Katibu Mkuu kwa maagizo ya Kamati Kuu ya chama au
wajumbe wasiopungua theluthi moja wamekuwa na agenda maalumu na kupeleka maombi ya kuitishwa
Mkutano Mkuu huo wa chama kwa taarifa isiyopungua siku 45. Maombi ya kuitisha Mkutano Mkuu huo
wa chama ni lazima yatiwe saini na waombaji wote na kuambatana na Agenda kamili ya Mkutanc huo.

be wa Kamati Kuu ya Chama:
zkiti wa Chama.
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Makamu wenyeviti Bara na Zanzibar

Katibu Mkuu

Manaibu Katibu Wakuu

Mkurugenzi wa fedha na Naibu wake

Mwenezi na Naibu wake

Wakuu wote wa Kurugenzi — Makao Makuu

Wajumbe wanne wataalamu wa fani mbalimbali walioteuliwa na Mwenyekiti wa Chama — Taifa kuingia
kwenye Kamati Kuu.

Mwakilishi wa Wenyeviti wa mikoa atakayependekezwa na kamati kuu.

Kutakuwa na kamati ndogo Kamati Kuu — Zanzibar itakayoshughulikia masuala ya chama Tanzania
Zanzibar ikiongozwa na Makamu Mwenyekiti Zanzibar. Kamati hii itatoa maamuzi yote kuhusu chama
Zanzibar ambayo yataridhiwa au kutoridhiwa na Kamati Kuu — Taifa. Akidi ya vikao vya Kamati ndogo
ya Kamati Kuu Zanzibar lazima viwe si chini 50% ya Wajumbe wote.

Majukumu ya Kamati Kuu:

Kujadili na kupendekeza kwa Mkutano Mkuu masuala yote yanayohusu Katiba ya chama na mabadiliko
yake.

Kujadili na kupanga kanuni na taratibu za utawala, fedha, ajira na shughuli zote za chama.

Kubuni sera za Uchumi, Maendeleo ya Jamii na yote yanayogusia kila sekta na kuziwasilisha kwenye
Mkutano Mkuu.

Kuandaa kwa kutumia Sekretarieti ya Kamati Kuu makala maalum za kitaalamu kuhusu sera za Taifa
kwa majadiliano na uamuzi kwenye Mkutano Mkuu.

Kusimamia uchaguzi wa viongozi Wilayani na Mikoa

Kusikiliza na kutoa uamuzi unachusu rufaa au mgogoro kutoka Mkoani, Wilayani au Matawini.

Kubuni na kupendekeza ilani ya uchaguzi kwa Mkutano Mkutano Mkuu.

Kuteua wakurugenzi wa Mkoa na Wilaya.

Uhalali wa Mkutano wa Kamati Kuu ni asilimia 50 ya wajumbe na uhalali wa maamuzi yake itakuwa kura
zisizopungua asilimia 50 ya wajumbe wote waliohudhuria kikao hicho.

Mwenyekiti Taifa atapendekeza jina la Katibu Mkuu na Manaibu na kuyawasilisha kwenye Kamati Kuu.
Kamati kuu ina mamlaka ya kukubali au kukataa mapendekezo ya M/kiti.

Mwenyekiti Taifa pia atapendekeza jina la Mkurugenzi wa Fedha na Naibu wake na kuyawasilisha
kwenye Kamati Kuu. Kamati kuu ina mamlaka ya kukubali au kukataa mapendekezo ya M/kiti.

Kuchukua hatua za kinidhamu kwa kiongozi au mwanachama anayekiuka taratibu au Katiba ya Chama
baada ya kumjadili na kuridhishwa na tuhuma zake.

Kamati Kuu inaweza kukaa kama kamati maalum ya chama ili kupitisha maamuzi ambayo yangepitishwa
na Mkutano Mkuu wa Chama kama vile uteuzi wa mgombea Urais na Mwenza wake na mengineyo
isipokuwa mabadiliko ya Katiba ya Chama.

Kamati Kuu ina uwezo wa kumsimamisha uongozi mwanachama yoyote na kusubiri maamuzi ya mwisho
ya Mkutano Mkuu wa Chama.

Kuunda kurugenzi mpya kwa manufaa ya chama au kupunguza na kuridhia majina ya wajumbe watano
walipendekezwa na Mwenyekiti wa Chama Taifa kuingia kwenye Kamati Kuu.

Shughuli za Kamati Kuu

Kusimamia na kuongoza shughuli zote za chama na kufanya mabadiliko ya Kanuni za uendeshaji wa
Chama inapohitajika.

Kutekeleza maagizo ya Mkutano Mkuu na Mwenyekiti Taifa ndio msemaji Mkuu wa Chama.

Kufanya utafiti na kubuni sera

Kusimamia na kutekeleza sera za chama.

Kutekeleza kwa niaba ya Mkutano Mkuu shughuli zote zitakazoagizwa na Mkutano Mkuu.

Kuwasiliana na kujadiliana na Serikali kuhusu mambo yote yanayohusu maendeleo ya wananchi.
Kudumisha uhusiano mwema kati ya vyama vya siasa hapa nchini na vya nchi za nje.

Kubuni, kuendeleza na kuratibu shughuli za chama ili kudumisha uhusiano mzuri baina ya chama na
Wananchi kwa kuwaelimisha juu ya sera na malengo ya chama.

Kuteua wajumbe wanne (wawili kutoka Zanzibar na wawili kutoka Bara) watakaoingia kwenye Kamati
Kuu,.

Kuteua na kuajiri watumishi wa ngazi za Mikoa, Wilaya na Taifa.

Kamati Kuu ina uwezo wa kumsimamisha kiongozi yeyote na kukaimisha nafasi yake mpaka hapo rufaa
yake itakapojadilwa kwenye Mkutano Mkuu.

Kutoa maamuzi ya mwisho kuhusu mapendekezo ya Kamati za Nidhamu za chama kuanzia Tawi hadi
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Kuteua wajumbe wa Bodi ya Wadhamini

Kamati Kuu ina uwezo wa kuteua Kamati mbalimbali kushughulikia masuala maalumu kama itakayoona
inafaa.

Kila kamati itajiwekea utaratibu wa kutekeleza shughuli zake kufuatana na katiba hii.

Uhalali wa Kikao cha Kamati kuu itakuwa nusu ya wajumbe wote wa Kamati hii walioko Madarakani,
Kamati itakutana kila inavyohitajika si chini ya mara moja ndani ya miezi mitatu na Mwenyekiti wa
Chama Taifa anaweza kumualika na kumkaribisha Mwanachama yeyote kuhudhuria Mkutano huo lakini
hatakua na haki ya kupiga kura.

Muundo wa Sekretarieti ya Kamati Kuu

Sekretarieti itakuwa chini ya Katibu Mkuu atakayewajibika kwenye Kamati Kuu ya chama.

Sekretarieti itakuwa na kurugenzi zifuatazo,-

(i) Kurugenzi ya Fedha na Uchumi

(ii) Kurugenzi ya Uenezi na Uchaguzi

(iii) Kurugenzi ya Katiba, Sheria, na Bunge
(iv) Kurugenzi ya Ulinzi na Usalama

(v) Kurugenzi ya Mahusiano na Jamii

(vi) Kurugenzi ya Habari na mawasiliano

(wvii) Kurugenzi ya Miradi ya Chama
(viii) Kurugenzi ya Propaganda

(ix) Kitengo cha shughuli za wanawake

(x) Kitengo cha shughuli za vijana

(xi) Kitengo cha Wazee

SHUGHULI ZA SEKRETARIETI

1. Kuratibu utendaji wa kurugenzi zote pamaja na vitengo vya chama.

2 Kupendekeza na kuishauri Kamati Kuu kuhusu shughuli mbalimbali za Chama pamoja na
kuandaa agenda za Kamati Kuu. Sekretarieti itakutana kila inapohitajika si chini ya mara moja
kwa mwezi.

Wajumbe wa Sekretarieti ndio watakaoongoza kurugenzi na vitengo mbalimbali vya chama na
watawajibika kutoa mapendekezo kuhusu utendaji ndani ya Chama kwa Katibu Mkuu wa Chama.
KAMATI YA NIDHAMU
Patakuwa na Kamati ya Nidhamu kuanzia ngazi ya Wilaya, Mkoa na Taifa.
Wajumbe wa Kamati ya Nidhamu watakuwa (wasiozidi saba kila ngazi) watateuliwa na Mikutano Mikuu
ya ngazi husika na kwa makao makuu watateuliwa na Kamati Kuu.
Shughuli za Kamati ya Nidhamu ni kushughulikia masuala yote ya nidhamu ndani ya chama na kupeleka
ushauri, mapendekezo yake kwenye Kamati Kuu.
IDADI WA WAJUMBE WA MKUTANO MKUU
Kutokana na sababu za msingi kama vile ukata, kamati kuu inaweza kupunguza idadi ya wajumbe
watakaohudhuria Mkutano Mkuu mradi uwepo uwiano wa uwakilishi wa wilaya, mikoa na jumuiya za
chama.

SURA YA NNE

UTARATIBU WA UCHAGUZI NA MIKUTANO

Upendekezaji

Mgombea wa wadhifa katika tawi lazima apendekezwe na wanachama wasiopungua wanne.

Mgombea wa wadhifa katika ngazi nyingine yoyote lazima apendekezwe na wajumbe wasiopungua
watano.

Kupiga kura:-

Mgombea yeyote atachaguliwa iwapo atapata kura zaidi ya nusu ya kikao. Endapo pana mgombea
mmoja tu, atapigiwa kura ya ndiyo au hapana iwapo kuna wagombea zaidi ya wawili na hakuna
aliyepata kura zaidi ya asilimia 50, uchaguzi utarudiwa ukiwasilisha wagombea wawili waliopata kura
nyingi zaidi.

Upigaiji kura utakuwa wa siri.

Kiongozi wa chama na ngazi yoyote atashika wadhifa wake kwa kipindi cha miaka saba (7) na ana haki
za kuchaguliwa tena.

Kuacha Uongozi: -

Kiongozi yeyote wa chama anaweza kusimamishwa wadhifa wake na Kamati Kuu ya chama kwa kura
zaidi ya 50%.

Kiongozi yeyote wa Chama aliyechaguliwa anaweza kuondolewa katika wadhifa na Kamati Kuu na
{misha mtu mwingine
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Kwa kujiuzulu

Kwa kiongozi kutohudhuria vikao vitatu vya ngazi husika kwa mfululizo bila kutoa udhuru au bila taarifa.
Kwa kushindwa kutimiza wajibu kwenye wadhifa wake au kuonyesha utovu wa nidhamu.

Nafasi yeyote ya kiongozi aliyechaguliwa inaweza kukaimishwa na kamati kuu ya chama mpaka hapo
mkutano mkuu utakapofanyika.

SURA YA TANO
MENGINEYO

Mapato ya Chama yatatokana na :-

7.1
7.2
/1.3
7.4
i)

Ada ya wanachama

Michango ya hiyari ya wanachama na watu wenye kukiunga chama mkono ndani na nje ya Tanzania
Mapato yoyote ya halali yatokayotolewa kwa chama

Misaada ya Ruzuku

Mapato yoyote ya halali yatokanayo na miradi ya chama

Mali za Chama zitakuwa:-
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Mali zozote zenye kuondosheka na zisizoondosheka .

Hisa katika miradi ya Chama au miradi ambayo Chama kina ubia

Kuwekwa benki katika hali ya kupata riba au katika hali ya hisa au namna yoyote ambayo Kamati Kuu ya
Chama itaona kuwa ina manufaa kwa Chama

Kutumika kwa matumizi ya kawaida ya kukiendesha Chama na kuwekeza katika miradi ya Chama

Chama kitafungua akaunti benki katika jina lake katika kila ngazi kuanzia tawi hadi taifa.

KATIBA

Marekebisho ya Katiba

Taarifa ya mkutano wa kurekebishwa Katiba pamoja na mapendekezo ya marekebisho ni lazima
yawasilishwe kwa wajumbe wote siku 30 kabla ya mkutano

UTEKELEZAJI

Kamati Kuu ya Chama itatengeneza kanuni za utekelezaji wa Katiba hii

WADHAMINI WA CHAMA, MSETO, WAASISI NA KUVUNJIKA KWA CHAMA

BODI YA WADHAMINI

Kutakuwa na wadhamini wa chama walioteuliwa na Kamati Kuu

Ardhi yote, majengo na mali yote ya kudumu, vitega uchumi na dhamana zitakapopatikana zitawekwa
chini ya jina litakalosajiliwa na wadhamini hawa.

Wadhamini watateuliwa na Kamati Kuu kila baada ya miaka saba (7) na wanaweza kuchaguliwa tena.
Wadhamini wanaweza kuacha udhamini kabla ya kipindi cha miaka saba kwa kujiuzulu au kuondolewa
na kamati kuu kwa sababu ya makosa waliyofanya.

Kamati Kuu itaweka taratibu zitakazotumika kwenye Mikutano ya Baraza la Wadhamini

Mwenyekiti wa Chama Taifa ndiye Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini na Katibu Mkuu ndiye Katibu wa
Bodi ya Wadhamini, Mkurugenzi wa fedha ndiye Mweka Hazina wa Bodi ya Wadhamini na ndiyo
watakuwa wanaweka saini kwenye Akaunti ya wadhamini pamoja na mjumbe mwingine wa Bodi.

Mseto

Chama kinaweza kuunda mseto na chama chochote kile ambacho kinaweza kutimiza masharti
yafuatayo: -

(a) Kinachoheshimu na haki ya msingi na uhuru wa Mtanzania

(b) Kinachojitolea kwa haki katika ushirikishaji wa Watanzania katika uongozi wa nchi.

(c) Chenye madhumuni na malengo yanayofanana na ya chama.

Vitengo vya Chama: -

Kitengo cha Vijana

Kitengo cha wanawake na Wazee

Umoja wa Wabunge / Wawakilishi wa Chama

Umoja wa Wabunge/Wawakilishi utaendeleza ushirikiano na Kamati Kuu na kwa makusudi haya
utapeleka taarifa kwa Mkutano Mkuu juu ya mikakati ya shughuli zao.

Kama Mwenyekiti wa Chama siyo Mbunge, basi umoja wa Wabunge watamchagua mmoja wao kuwa
kiongozi wa Umoja huo wa Wabunge.

KUVUNJWA KWA CHAMA

Chama kitavunjwa rasmi endapo robo tatu (%) ya wajumbe wote watakaohudhuria mkutano mkuu wa
chama wa Taifa ulioitishwa kwa madhumuni ya kuvunjwa kwa chama watapitisha hoja hiyo. Mkutano
atangaza rasmi kuvunjwa kwa chama na kusimamishwa kwa shughuli zote za chama.
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. 9.4.2 Katika tukio la kuvunjwa cha chama bodi ya wadhamini wa chama itahodhi mali yote ya chama na

kuitumia mali hiyo kulipia madeni yote ya chama. Endapo kutakuwa na salio lolote la mali ya chama

baada ya kulipa madeni yote, Salio hilo litawasilishwa na kukabidhiwa kwa chama chochote cha
wasiojiweza Tanzania kwa jinsi itakavyoamuliwa na Bodi ya Wadhamini.

9.4.3 Katika tukio la kuvunjwa kwa chama kwa nia ya kuungana na chama kingine cha siasa, bodi ya

wadhamini wa chama itahodhi mali yote ya chama na kutumia mali hiyo kulipia madeni yote ya chama.

Endapo kutakuwa na salio lolote la mali ya chama baada ya kulipa madeni ya chama, salio hilo litatumika

kufuatana na Azimio la kuvunja chama ili kuungana na chama kingine,

Imeridhiwa na Uongozi uliochaguliwa naM

Mwenyekiti wa Taifa

Katibu Mkuu wa Taifa
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